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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS

TUME YA UTUMISHI WA UMMA

MASUALA YANAYOJITOKEZA KATIKA UFUATILIAJI WA SHERIA, KANUNI 
NA TARATIBU KATIKA UTUMISHI WA  UMMA 

Mada iliyotolewa katika Mkutano wa kazi kwa Wakurugezi wa Utawala na Rasilimali 
Watu kujadili Rasimu ya Mwongozo wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Maadili katika 

Utumishi wa Umma uliofanyika Morogoro tarehe  27 – 28 Septemba, 2012 

Imeandaliwa:
Bw. Bambumbile Mwailemafu Mwakyanjala,
Mkurugenzi,
Kitengo cha Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini.
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1:0  UTANGULIZI

   Madhumuni ya mada hii; 
   
  “kuelezea majukumu ya Tume katika usimamizi wa 

Rasilimali Watu, Ufuatiliaji wa uzingatiaji wa 
Sheria, Kanuni na Taratibu na mambo 
yanayojitokeza katika ufuatiliaji huo kwa  Waajiri 
katika Utumishi wa Umma”.
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2:0 USIMAMIZI WA MASUALA YA KIUTUMISHI 
(RASILIMALI WATU) KATIKA UTUMISHI WA 
UMMA

2:1 WAAJIRI, MAMLAKA ZA AJIRA NA NIDHAMU
  SERA YA MA  TOLEO LA PILI – 2008

“ Wajibu mkubwa wa usimamizi wa wafanyakazi utabaki mikononi mwa kila 
Mamlaka ya Ajira.

 SHERIA NA. 8 YA MWAKA 2002 WA MAREKEBISHO YAKE

“Imetoa Mamlaka kwa waajiri na Watendaji Wakuu wa kusimamia masuala 
ya kiutumishiii”  katika maeneo 

 Utendaji wenye matokeo 
  upimaji wa wazi wa utendaji kazi.

 
inaendelea



 Kujaza nafasi wazi; - Ajira mpya
                                - Upandishwaji vyeo
 Kuthibitishwa kazini/cheo
 Kuendeleza watumishi (mafunzo)
 Nidhamu 
  MIPAKA NA HATUA ZA KUFUATA

    Hatua za kufuata zimeainishwa katika Sheria, 
Kanuni, Taratibu, Nyaraka, Miongozo, Miundo 
ya Utumishi, Kanuni za kudumu.
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inaendelea
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2:2 TUME YA UTUMISHI WA UMMA

   SERA MA – Toleo la pili 2008
“ Mamlaka ya juu ya kusimamia utekelezaji wa misingi 

ya Sera hii (kulinda misingi ya kuajiri kwa kufuata 
sifa)”.

 SHERIA NA. 8 YA MWAKA 2002 NA MAREKEBISHO 
NA 18 (2007)

- Kifungu 10 1(c)
    “ Kutoa miongozo na kufuatilia uzingatiaji wa  Sheria, 

Kanuni na Taratibu katika Utumishi wa Umma”.
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 WARAKA WA UTUMISHI WA UTEKELEZAJI WA 
MAREKEBISHO YA SHERIA NA. 8 YA MWAKA 2002

“ Tume itakuwa Tume rekebu kutoa miongozo……… juu ya 
Utumishi wa Umma, Kanuni na Taratibu za Utendaji katika 
Utumishi wa Umma.

inaendelea



3:0 UFUATILIAJI WA UZINGATIAJI WA 
SHERIA UNAOFANYWA NA TUME

 Kwa nini Tume inafanya ufuatiliaji wa 
uzingatiaji wa Sheria:-

 Kupima na kuangalia kama Waajiri, Mamlaka 
za Ajira na Nidhamu zimezingatia Sheria, 
Kanuni na Taratibu zinazosimamia Rasilimali 
Watu katika Utumishi wa Umma,

 Kuona kama matokeo ya kufuata (kuzingatia) 
Sheria, Kanuni na Taratibu yanafikiwa kama 
inavyotarajia.
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   Ufuatiliaji huu hufanyika:-
 Ukaguzi wa kawaida
    kila baada ya mwaka wa fedha wa Serikali uliokwisha 

kama ilivyo kwa Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Fedha 
za Serikali.
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Na. SHUGHULI CAG PO PSC

1. ENEO LA UKAGUZI RASILIMALI FEDHA RASILIMALI WATU

2. KIPINDI CHA UKAGUZI BAADA YA KUISHA MWAKA 
WA FEDHA WA SERIKALI

BAADA YA KUISHA 
MWAKA WA FEDHA 
WA SERIKALI

3. KUKAGUA UZINGATIAJI SHERIA YA FEDHA, KANUNI 
ZA FEDHA

SHERIA NA. 8 
MWAKA 2002
KANUNI ZA 
UTUMISHI 
(Miongozo, Miundo 
na Taratibu)

4. MAMLAKA 
ZINAZOKAGULIWA

MAAFISA MASUULI 
(ACCOUNTING OFFICERS)

WAAJIRI, 
MAMLAKA ZA AJIRA 
NA NIDHAMU

5. UWASILISHAJI WA 
TAARIFA

RAIS
BUNGE

RAIS
BUNGE (kupitia Mh. 
WAZIRI)



Ukaguzi maalum
Hufanyika kufuatia malalamiko ya watumishi au maagizo kwa Tume

▪Ushughulikiaji wa rufaa
Katika kushughulikia rufaa Tume huweza kubaini uzingatiaji wa Sheria 
katika uendeshaji wa mashauri ya nidhamu

3:1 MISINGI INAYOUNDA MFUMO WA UKAGUZI WA TUME
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UMUHIMU NA UZITO WA SHERIA
 

SHERIA

KANUNI ZA 
KUDUMU

SERA/MIONGOZO

NYARAKAKANUNI

MFUMO WA UKAGUZI WA UZINGATIAJI WA TARATIBU WA 
RASILIMALI WATU WA TUME (HRCIS)
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 Sheria, Kanuni na Taratibu zilipitiwa kuainisha 
Mamlaka na mchakato wa kufuata katika kutoa 
matokeo.  

 Kuanisha hatua zinazotakiwa kuhitimisha kwa kila 
mchakato

 Kuanisha hatua na uzito kwa ajili ya kupima alama ya 
uzingatiaji

 Kuandaa nyenzo ya kufanyia ukaguzi (nyenzo hiyo 
imeainisha vigezo vya kupima na jinsi ya kuthibitisha. 
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Mfumo wa utoaji viwango vya ufuatiliaji
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Alama ya uzingatiaji Kiwango

75% kuendelea Kiwango cha Juu

50% - 74% Kiwango cha kati

25% - 49% Kiwango cha chini

00% - 24% Kiwango hafifu
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3:2 HATUA ZINAZOKAGULIWA

    Mfano 
 Eneo la ajira
 Eneo la nidhamu
 Eneo la upandishwa vyeo
 Eneo la OPRA
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(i) ENEO LA AJIRA 

           Hatua 30 
KIBALI

Wahusika
PO-PSM, MDAS/LGAS & RS

2

BAJETI
Wahusika

MDAS,LGAS,PO-PSM
MOF & PARLIAMENT

1

USHINDANI WA WAZI

Wahusika
MDAS/LGAS & RS

3-12

  
KUAJIRIWA KATIKA 
UTUMISHI WA UMMA

Wahusika
MDAS/LGAS,PO-PSM & MOF

13-30
Taratibu:
• Mwongozo wa bajeti ya 

mishahara

• Maandalizi ya bajeti

• Kuidhinishwa kwa bajeti ya 
mishahara

Taratibu:
• Maombi ya kibali cha ajira

• Kuidhinishwa/kutoindhinishwa kwa 
kuzingatia jumla ya fedha za mishahara 
na Ikama iliyoidhinishwa

Taratibu:

• Kutangaza kwa kutumia miundo 
ya utumishi 

• KUteua waombaji wenye sifa

• Kufanya usaili

• KUteua mtahiniwa aliyefaulu

Taratibu:
• Kujaza fomu ya matibabu

• Kuandaa barua ya ajira

• Kukusanya taarifa binafsi za 
mtumishi

• Kuingia katika utumishi

• Kuthibitishwa kazini.

TATHMINI NA UFUATILIAJI WA 
MCHAKATO 

WA AJIRA ZA USHINDANI  
Wahusika
OR-TUU

Taratibu:

1.  Kutoa miongozo ya masuala ya ajira

2.  Kufanya ukaguzi wa Rasilimali watu

3.  Kupokea na kushughulikia malalamiko yanayohusu masuala ya ajira.
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(ii) Eneo la Nidhamu 
Hatua 21

KUUNDA KAMATI 
YA UCHUNGUZI 

10-11
KUFANYA 

UCHUNGUZI 

12-15

Kuingizwa 
kwenye 
rejesta

1
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MAKOSA 
MAZITO

UFUATILIAJI NA TATHMINI KAMA MAMLAKA YA 
NIDHAMU IMETOA UAMUZI WA HAKI

Kupokea hati 
na notisi

2 - 6
Kutoa 
utetezi

7
Kutaarifiwa 

uamuzi

8

MAKOSA 
MEPESI

UAMUZI

HITIMISHO 

20-21
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Kushiriki kwenye 
Kamati ya 
Uchunguzi

Kutaarifiwa 
uamuzi

19

AN
A 

H
AT

IA
 /

H
AN

A 
H

AT
IA

HAKI 
YA 

RUFAA 

AN
A 

H
AT

IA
 /

H
AN

A 
H

AT
IA

HAKI YA 
RUFAA

Kufanya Ukaguzi 
w

a U
zingatiaji w

a 
taratibu

H
AJ

AK
IR

I 
 T

UH
UM

A

TUME YA UTUMISHI WA 
UMMA

HATUA YA 
KUCHUKUA

TAARIFA YA 
UCHUNGUZI 

16-17
UAMUZI 

KUTOKANA NA 
KAMATI YA 

UCHUNGUZI 

18

W
A

JI
BU

 W
A

 
M

A
M

LA
K

A
 Y

A 
N

ID
H

A
M

U



17

   

(iii) Upandishwaji vyeo:-

Hatua 8. 

1. IKAMA Ikama iliyoidhinishwa

2. Ukubwa kazini Tange
3. Majina yaliyopendekezwa yapo kwenye 

Ikama
Ikama /PE

4. Mapendekezo yamepelekwa kwenye 
Kamati/Bodi za Ajira.

Muhtasari wa vikao husika.

5. Cheo cha sasa kabla hajapandishwa Barua ya cheo cha sasa

6. Sifa – Kimuundo, uzoefu, elimu na ujuzi. Muundo wa kada husika, 
Tange, nakala za vyeti, na fomu 
ya OPRA.

7. Kupandishwa cheo (mamlaka halali). Barua ya cheo, 
 8 Kuthibitisha cheo Barua ya kuthibitisha.

Inaendelea
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(iv) Eneo la OPRAS
Hatua 22.

Kujaza taarifa binafsi 
katika fomu ya OPRS.

1 – 5

Makubaliano ya malengo, vigezo vya 
kupima utendaji kazi na Rasilimali 
zinazohitajika hayo hujazwa katika 

fomu ya OPRA

  

Maendeleo ya hatua ya utekelezaji
 wa malengo yaliyowekwa mwezi juni 

kuonyesha kama kuna kiwakwazo 
chochotekinachoathiri utekelezaji.

 6 - 12

Makubaliano ya malengo 
yaliyorekebishwa au mapya. 

Hayo hujazwa katika
 fomu ya OPRA.

Nukuu hatua ya maendeleo yaliyofikiwa
dhidi ya malengo yaliyowekwa 

katika fomu ya OPRA. Mpimwaji na
 Msimamizi kuweka lengo la kulipangia 
alama za jumla katika fomu ya OPRA.

16 - 19

Mpimwaji na Msimamizi kuweka 
sifa za jumla za utendaji kazi

 mzuri na kuzipa alama.

Mpimwaji na Msimamizi
 kujadili mchakato mzima wa 

tathmini na kukubaliana 
wastani wa alama wa 

mchakato mzima.
20 - 22

Nukuu kama kuna 
mapendekezo 
yaliyotolewa.
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4:0 MASUALA YANAYOJITOKEZA KATIKA UFUATILIAJI WA  
 SHERIA
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4:1 MCHAKATO WA AJIRA;
 Kuchelewa kuingiza watumishi kwenye Payroll,

 Kuajiriwa kabla ya  kupata usajili au leseni za 
kitaaluma,

 Kuchelewa kuthibitishwa kazini,
  
 Kutopatiwa maelezo ya kazi (job description). 
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4:2 NIDHAMU  

 Mashtaka kutoanzishwa na Mamlaka ya Nidhamu      
(Maafisa ambao si Mamlaka za Nidhamu kusaini Hati ya 
mashtaka),

 Kuwafungulia mashtaka makosa yale  yale  yaliyotolewa 
uamuzi na mahakama.

 Kutoonyesha vifungu au Kanuni zilizokiukwa katika hati ya 
mashtaka,
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 Maelezo ya mashtaka kuwa ya kiujumla,

 Kutotoa muda wa kutosha kwa kujitetea.

 Kutoteua Kamati za Uchunguzi pale ambapo mtumishi 
hakukiri kosa,

 Uchelewaji wa uteuzi wa Kamati za uchunguzi,

 Kamati za uchunguzi kutozingatia muda wa kukamilisha 
kazi zake.
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 Mamlaka ya Nidhamu kutozingatia muda wa kutoa uamuzi 
uliowekwa kisheria (baada ya kupokea Taarifa ya Kamati 
ya Uchunguzi),

 Barua ya uamuzi kutoainisha sababu za kufikiwa kwa 
uamuzi husika,

 Barua ya uamuzi kujumuisha makosa ambayo hayamo 
kwenye Hati ya mashtaka.
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Wizara Idara zinazojitegemea Idara ya Utumishi wa Walimu

3.2 4.3 2.9

30.1 26.2

1.81.4 1.1 0.7 14.7 10.8 2.9

Mchanganuo wa maamuzi ya rufaa

Rufaa zilizokataliwa Rufaa zilizokubaliwa 

Maamuzi ya rufaa 279 kwa kipindi cha 2008/9 -2010/11
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4:3 UPANDISHWAJI VYEO
(i)    Upungufu katika  utayarishaji wa Tange,

(ii)    Mfumo wa OPRA kutotekelezwa ipasavyo,

(iii)  Kupandisha watumishi vyeo  wasiokuwa na sifa za 
muundo husika. (Halmashauri kulegeza masharti ya 
muundo bila kibali cha UTUMISHI,

(iv) Kupendekeza watumishi ambao hawajatengewa fedha.
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4:4 OPRAS 
 Makubaliano ya utendaji kazi kutosainiwa na 

kuwekwa tarehe na watumishi na wasimamizi.
 Kutofanyika kwa mapitio ya nusu mwaka na tathmini 

ya mwaka.
 Watumishi kutokana na uelewa na kuandaa na 

malengo katika OPRAS.
 Malengo yaliyojazwa sehemu ya 2 ya makubaliano ya 

utendaji kuwa tofauti na mapitio ya nusu mwaka na 
mwaka.

 Muda wa ujazaji wa OPRA kutozingatiwa.



Taasisi 54 zilimekaguliwa ukaguzi maalum  mwaka 2009/10-
2011/12
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4:5 SABABU ZA BAADHI YA WAJIRI KUTOFANYA 
VIZURI KWENYE UFUATILIAJI WA SHERIA

 Utunzaji wa kumbukumbu za mchakato kutowekwa 
vizuri. (kutokuwepo kwa kumbukumbu kuthibitisha 
mchakato ulivyofikiwa). Hii ni kwa sababu:-

- Kila utekelezaji wa mchakato uwe na ushahidi wa 
kimaandishi.

- Utekelezaji uendane na mpango wa Taasisi 
ulioainishwa (ulenge kwenye mafanikio ya Taasisi).

- Hatua za uamuzi zilizotolewa ziwe kwa maandishi na 
kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo.

- Hatua zinazotumika katika mchakato ni zile 
zinazotumika katika utumishi wa Umma.

inaendelea



5:0 MWELEKEO WA BAADAYE

Tume itaendelea na utaratibu wa kufanya ukaguzi wa 
uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu za 
usimamizi wa Rasilimali Watu katika Utumishi wa 
Umma.

Kwa kunukuu:
     KITABU CHA UTUMISHI -  MANAGEMENT STANDARDS 

CHECKLIST (MSC) FOR THE PUBLIC SERVICE, October, 
2011.

“Role of ……… PSC
 To conduct regular assessment to monitor compliance to the 

management standards (compliance Inspections),

28



 To monitor and evaluate performance and 
implementation of the standards in government 
Institutions,

 To take appropriate measures on cases on non 
compliance in the performance and implementation 
of management standards”.
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A S A N T E N I    K W A  K U N I S I K I L I Z A
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